Kola Akinlade

From Wikipedia

Àyèwò Àsírí Amòòkùnjalè Tú tí Kólá Aúnlàdé ko tí a tè jáde ní ilé isé ìtèwé Vantage Publishers ní Ibadan, Nàìjíríà ní Odún 2003

  1. Ìtàn Ìgbésí Ayé Ònkòwé

A bí Kólá Akínlàdé ní odún 1924, ní ìlú Ayátòrò ní ìpínlè Ògùn ní ilè Nàìjíríà. Àwon òbí rè ni Michel Akínlàdé àti Elizabeth Akínlàdé. Ó lo sí ilé-èkó Póòlù mímó ní Ayétòrò. Léyìn tí ó parí èkó rè ní ilé-èkó yìí ni ó kojá sí Ìlaròó tí ó sì dá isé tèwétèwé sílè ńbè fúnrarè ni ó ka ìwé gba ìwé-èrí G.C. E. ní ilé. Léyìn tí Kólá Akínlàdé gba ìwé-èrí yìí ni ó dá ìwé ìròyàn kan sílè tí ó pe orúko rè ní ‘Ègbádò Progressive Newspaper: Léyìn èyí ni ó wá bèrè isé gégé bi akòwé ìjoba. Ó sisé lábé ìjoba ìpínlè ìwò-oòrùn àtijó ní ilè Nàìjíríà. Kílá Akínlàdé lo kàwé ní Yunifásítì Ifè ní ilè Nàìjíríà ó sì tún padà sí enu isé ní ìpínlè ìwò-oòrùn Nàìjíríà. Ní odún 1976 ni Kólá Akínlàdé fèyìn tì. Ní odún 1980, ó tún gba isé olùkó sí ìbàdàn Boys High School, Ìbàdàn, Nàìjíríà. Ó wá fi èyìn tì ní odún 1984. Kólá Akínlàdé ní ìyàwó ó sì bí omo. Òpòlopò ìwé ni Kólá Akínlàdé ti ko. Lára won ni Ajá to ń Lépa Ekùn, Owó Te Amòokùnsìkà, Àgbákò nílé Tété, Basòrun Olúyòlé, Ajayi, the Bishop, Chaka, the Zulu, Esther, the Queen, Abraham, The…..Friend of God, Sheu Usman Dan fodio, Òwe àti Ìtumò rè, Sàngbá fó, àti béè béè lo. Ó sì tún kópa nínú kíko Àsàyàn Ìtàn.

  1. Ìwé Àsírí Amòòkùnsìkà Tú ní Sókí

1. Omo ilé-èkó ni Dúró Orímóògùnjé. Ó ku Odún kan kí ó jáde ìwé méwàá. Ìyá rè kú ní odún méta séyìn, ìyèn ni pé ó kú ní odún méta sáájú bàbá rè. Omo ogóta odún ni Bàbá rè nígbà tí ó kú. Ikú bàbá rè tí ó gbó ní ilé-èkó ni o gbé e wálé. Ìyàwó mérin ni Àkàndé Orímóògùnjé tí ó jé ìyá Dúró ti kú, ó ku méta. Omo márùn-un ni Àkàńgbé Orímóògùnjé bí Dúró sì ni àgbà gbogbo won. Òun ni àkóbí. Ìyaa folúké, òkan nínú àwon ìyàwó wònyí, ni ìríjú àkándé, Orímóògùnje, ìyen ni pé òun ni ó féran jù. Ìya fólúké yìí ni ó mú kókóró séèfù jáde tí ó sí i tí won kò sì bá nnkan kan ní ibè. Ìgbà tí Àkàndé mú owó kéyìn nínú séèfù yìí kí ó tó kú, owó tí ó wà nínú rè ju egbàáta náírà (N30,000.00)lo. Ògbéni Ajúsefínní: Òun ní ó ra kòkó lówó Àkàngbé. Ó sanwo ní 10/2/80. Àsàké: Òun ni ó jérìí sí owó kòkó ti Àkàngbé gbà. Ohun tí ó yani lénu ni pé Ogóje náírà (N140.00) péré ni wón bá ní abé ìròrí Àkàngbé nígbà tí ó kú. Àdùnní: Òun ni ìyá Dúró Orímóògùnjé. Àdùnní ti di olóògbé, ìyen nip é ó ti kú. Ògbéni Túndé Atòpinpin: Òun ló ní kí Dúró fi òrò owó tí ó sonù lo Olófìn-íntótó.

2. Túnde Atòpinpin náà ko létà sí Olófìn-íntótó. Ìdèra ni orúko ilé-èkó àbúrò Túndé Atòpinpin. Omo odún métàdínlógún ni Dúró orímóògùnjé. Ègbón Ilésanmí ni Àdùnní ìyá Dúró Orímóògùnjé. Àgbè oníkòkó ni Àkàngbé orímóògùnjé, bàbá Dúró nígbà ayé rè. Túndé Atòpinpin àti ègbón rè máa ń sùn ní ilé Àkàngbé nígbà ti wón bá ń lo sí ìhà Odò Oya. Dúró Orímóògùnjé nìkan ni omo tí Àdùnní bé. Ará ìlú Àdùnní ni Olófìn-íntótó, omo Adésínà. Túndé Atòpinpin máa ń lo gbé ojà ní Èkó. Okò ojú omi ni ojà yìí máa ń bá dé.

3. Olófìn-íntótó, omo olusínà kòwé sí Túndé Atòpinpìn. Àròso ni Olófin-íntótó àti ilésanmí ti wokò. Dírébà won ń sáré gan-an ni. Fìlà Olófìn-íntótó tilè sí sònù ní ònà. Ó dá mótò dúró ni kí ó tó lo mú un Nígbà tí wón dé ojà, dírébà je èbà, ilésanmí je iyán ó sì ra òòyà ní irinwó náírà (400.00) Ní ojà, Olófìn-íntótó bá obìnrin kan pàdé. Ó ra otí fún un. Obìnrin yìí sì mu ìgò otí kan tán ó sì mu ìkejì dé ìdajì. Ó ye kí a se àkíyèsí obìnrin yìí dáadáa nítorí pé òun nì a wá fi hàn gégé bí eni tí ó jí owó Àkàngbé Orímóògùnjé jí ní iwájú. Nígbà ti Olófìn-íntótó àti Ilésanmí dé Ilé-Ifè tí won ń lo, òdò Àlàó ni wón dé sí. Ilé-Ifè ni Àlàó ti ń ta ojà. Àlàó ra obì àti otí fún Olófìn-íntótó Olófìn-íntótó mu bíà méta. Àlàó ń mu emu léyìn tí ó jeun tán Ilésanmú sì ń mu ògógóró. Olófìn-íntótó gbádùn láti máà fi owó pa túbòmu rè. Irun tí ó hù sí orí ètè òkè ní ìsàlè ibi tí imú wà ni ó ń jé túbòmu. Àsàké: Ó jé òkan nínú àwon ìyàwó Àkàngbé Orímóògùnjé. Gbajímò ènìyàn ni. Omo ogbòn odún ni sùgbón ó dàbí omo odún mókànlélógún. Òmòwé ni. Yéwándé: Òkan nínú àwon ìyàwó Àkàngbé ni òun náà. Kò kàwe sùgbón o ní òyàyà ó sì máa ń se àyésí ènìyàn. Àlàó: Òun ni Olófin-íntótó àti Ilésanmí dé sí odo rè. Onígbàgbón ni. Jòónú ni orúko rè mìíràn. Ó máa ń gbàdúrà ni alaalé kí ó tó sùn. Omo méta ni ó bí. Ní ojó tí àwon Olófin-íntótó kókó dé ilé rè tí wón ń gbàdúrà ó ní kí gbgbo won ko orin wá bá mì gbé olúwa. Àwon omo Àlàó kò bá won ko ese kejì tí ó so wí pé ‘Ojó ayéè mi ń sáré lo sópin’. Àsàmú tí ó jé òkan nínú àwon omo Àlàó ni ó se àlàyé fún bàbá rè ìdí tí won kò se ko ese kejì orin náà. Ó ní orin àgbàlagbà ni.

4. Ilésanmí ró àlà tí ó lá fún Akin Atòpinpin omo Olúsínà. Ó ní nínú àlá tí òun lá, òún. Rí eni tí ó gbé owó sùgbón òun kò rí ojú rè tí òun fi ta jí. E jé kí á se àkíyèsí àwon nnkan wònyí tí wón ménu bà ní orí yìí. Dúró – Òun ni àkóbí nínú àwon omo Orímóògùnjé. Omo odún métàdínlógún ni Fólúké - Omo Àkàngbé Orímóògùnjé ni òun náà. Omo odún méwàá ni. Ó sesè wo kóléjì ni. Omówùmí- Omo Àkàngbé Orímóògùnjé ni òun náà Omo odún méjo ni. Ilé-èkó kékeré ni ó wà. Oládúpò - - Omo Àkàngbé Orímóògùnjé ni òun náà. Omo odún méfà ni. Ilé-èko kékeré ni ó wà. Fólúké, Omówùmí àti Oládípò jé omo Yéwándé. Bándélé jé omo odún méje. Àsaké ni ó bíí Yàtò sí Àkàngbé Orímóògùnjé, Yéwándé nìkan ni ó tún máa ń mu owó nínú séèfù. Àìsàn Orímóògùnjé kò ju ojó méwàá lo tí ó fi kú. Ilé Orímóògùnjé kò ju ilé kérin lo sí ilé Àlàó. Nígbà tí àwon Olófìn-íntótó dé ilé Orímóògùnjé láti bèrè ìwádìí. Yéwándé ni ó mú won wolé Kókóró ojú ńlá séèfù yìí kìí ya Orímóògùnjé. Abé ìròrí rè ni ó wà nígbà tí ó ń sàìsàn. Kì í yo kókóró ojú kékeré séèfù. Àsàké wolé bá won níbi tí won ti ń sòrò níbi tí wón ti ń se ìwádìí nílé Orímóògùnjé. Wón máa ń há ìlèkùn yàrá Orímóògùnjé sùgbón wón máa ń fi kókóro ibè há orí ìtérígbà. Enikéni ní inú ilé ni ó lè mú un ní ibè kí ó sì fi sí ilèkùn Yéwándé ni ó máa ń tójú Orímóògùnjé lóru nígbà tí ó ń se àìsàn. Àsàké máa ń ràn án lówó. yéwándé àti àwon omo náà máa ń wá tójú Orímóògùnjé nígbà ti ó ń sàìsàn lówó tí àìsàn rè bá ń yonu. Adékéye ni orúko bàbá yéwándé. Ojà Ajégbémilékè ni Yéwándé fé lo ní ojó tí oko rè kú. Àlàó ni ó kó ogóje náírà (N140.00) tí wón bá níbi ìgbèré Orímóògùnjé fún Yéwándé láti tójú. Orúko mìíràn tí Àkàngbé Orímóògùnjé tún ń jé ni Bándélé. E rántí pé eléyìí yàtò sí Bándélé orúko òkan nínú àwon omo re. Òsanyìnnínbí ni orúko onísèègùn Orímóògùnjé. Ó ra páànù ìgàn méjìlá ní òdò kékeréowó. Èyí sì fé mí ìfura dání nítorí owó tí ó sonù. Àwon kan rò pé bóyá òun ni ó jí owó Orímóògùnjé tí ó sonù. Nílé Orímóògùnjé níbití wón ti ń se ìwádìí, Olófìn-íntótó rí èjá òwú kan tí ó wà lára òkan nínú àwon ojú kéékèèkéé inú séèfù ó sì mú un. Gbòngán ni folásadé ìyàwó àfékéyìn Orímóògùnjé ń gbé. Ó máa ń lò tó ojó márùn-ún tàbí òsè kan ní ifè ní ilé Orímóògùnjé kí ó tó padà sí Gbòngán. Kò bímo kankan fún Orímóògùnjé. Ó ye kí a se àkíyèsí folásadé dáadáa nítorí pé òun ni Olófìn-íntótó ra otí fún ní ojà tíó mu ìgò otí kan àbò. Òun ni a sì rí ní òpin ìwé pé òun ni ó jí owó Orímóògùnjé gbé.

5. Omótósòó ní sítóò. Káyòdé ni orúko akòwé rè. Ó ti tó odún méfà kí Akin Olófín-íntótó omo Olúsínà àti Omótósòó ti rí ara won mo kí won tún tó rí ara won yìí. Àbúrò Orímóògùnjé ni Ilésanmí tí òun àti Olófìn-íntótó jo wá se ìwádìí ní ilé-Ifè. Òré Orímóògùnjé ni Ajísefínní tí ó ń ta kòkó. Bíolá ni orúko eni tí ó ń ta otí Lóòótó, onísèègùn ni Òsanyìnnínbí síbè, kò wo egbé àwon Onísèègùn tí orúko rè ń jé Egbé ìlera loògùn Orò. Awóyemí ni orúko eni tí ó bá àwon Olófìn-íntótó níbi tí wón ti ń gbádùn lódò Omotósòó. Ilésanmí àti Olófin-íntótó so nípa ara won pé àwon mo ilè tè múyé (E rántí pé isé òtelèlmúyé ni wón ń se). Ajúsefínní, òré orímóògùnjé ni ó bá Orímóògùnjé ra ilè tí ó ń kó ilé sí. A ó rántí pé kòkó ní Ajísefínní ń tà. Owó Òsúnlékè ni wón ti r ailè tí Orímóògùnjé fi ń kólé náà. Egbèta náírà (N600.00) ni wón ra ilè náà. Káyòdé akòwé Omótósòó sùn ní enu isé Ìgbà tí wón bi í pé kí ló dé tí ó fi sùn ni ó dáhùn pé olè ajérangbe tí àwon ń lé ní òru ni kò jé kí àwon sùn dáadáa. Ó ye kí á se àkíyèsí pé Onísèègùn Òsanyìnnínbí ni olórí àwon olè ajérangbé yìí gégé bí a ó se rí i kà ní iwájú. Eran tí ó ń jí gbé yìí wà lára ohun tí ó jé kí àwon ènìyàn fura sí Òsanyìnnínbí pé òun ló jí owó Orímóògùnjé gbé níbi tí ó tí ń tójú rè nígbà tí ó ń se àìsàn. Eran méta ni wón bá ní ilé àwon olè wònyí nítorí pé wón ti jí méjì télè. Nítorí pé Òsanyìnnínbí jé ògá fún àwon olè wònyí, wón mú un lo sí Àgó olópàá tí ó wà ní Morèmi ní ilé-Ifè.

6. Nígbà ti Olófìn-íntótó gbó pé wón mú Òsanyìnnínbí sí àgó olópàá Morèmi, òun àti Ilésanmí ló sí ibè. Aago méfà sí méjo ni ògá olópàá máa ń rí ènìyàn sùgbón ó gbà láti rí Akin àti Ilésanmí léyìn ìgbà tí ó ti rí káàdì Akin. Pópóolá ni orúko ògá olópàá yìí. Òré Akin Olófìn-íntótó, omo Olúsínà ni. Àbéòkúta ni Pópóolá wà tèlè kí wón tí wá gbé e wá sí Morèmi ní Ifè níbi tí ó ti jé ògá àwon olópàá ibè. Ó ti tó odún méta tí ó ti rí Akìn mo. Pópóolá bèèrè Túndé Atòpinpin lówó Akin. Léyìn ìgbà tí wón tí wón ti sè àlàyé pé òró Òsanyìnnínbí tí wón mú ni ó gbé àwon wa ni wón se àlàye pé tí ó bá jé pé òun ni ó jí owó Orímóògùnjé, yóò ti ná tó egbèjo náírà (N1,600.00) nínú owó náà. Eran ti Òsanyìnnínbí jí gbé ni ó jé kí wón ní ànfààní láti ye ilé rè wo. Àwon òrò kan wà tí àwon ènìyàn so ní orú yìí tí ó ye kí á se àkíyèsí. Ilésanmí ni ó korin pé, ‘Iyán lóunje.’ Akin ni ó so pé, Ajímutí kìí tí’ Akin náà ni ó so pé, ‘Eni fojú di Pópó á gba póńpó lórí…’. Orúko Pópíolá ni ó fi ń seré níbí yìí. Pópóolá so pé, ‘Eni tí ó pe tóró, Á senu tóńtó..’ Ó ye kí á se àkíyèsí pé Àlàó ni oríkì Pópóolá. Eléyìí yàtò sí Àlàó tí ó tójú àwon Olófìn-íntótó tí a ti se àkíyèsí rè sáájú. Nígbà tí wón ló ye ilé Òsanyìnnínbí wò, owó tí wón bá ní ibè jé ogósàn-án náírà (N180.00) Níní orí yìí, a ó rí òwe, ‘Àfàgò kéyin àparò…’ Ohun tí ó fa òwe yìí ni eran tí Òsanyìnnínbí jí gbé àti èwòn tí wón ní yóò lo tí ìyàwó rè yóò sì ti bímo kí ó tó dé. Àpatán òwe yìí ni, ‘Afàgò kéyin àparò, ohun ojú ń wá lojú ń rí.

7. Akin Olúsínà àti Ilésanmí lo sí ilé Òsanyìnnínbí. Nígbà tí wón dé ibè, òògùn ni Òsanyìnnínbí wá se. Orí yìí ni a ti mo ìdí tí Òsanyìnnínbí fi féràn Orímóògùnjé. Ìdí tí ó fi féràn rè nip é nígbà tí Òsanyìnnínbí ń se òkú ìyá rè, ó fún un ní ogórùn-ún náírà (N100.00) níbi tí kò ti sí eni tí ó tún fún un ju náírà márùn-ún lo. Àlàó tí ó tójú Akin àti Ilésanmí nígbà tí wón dé Ifè kò féran oògùn ìbílè Òsanyìnnínbí so pé Orímóògùnjé kì í finú tan Àlàó yìí Àwon ohun tí ó tún ye kí á se àkíyèsí ní orí yìí ni ìwònyí: Awódélé wá kí Òsanyìnnínbí Àkànbí, àbúrò Aríyìíbí, tí Òsanyìnnínbí nígbà tí ó ń sàìsàn ní ó dúró fún Òsanyìnnínbí ní àgó olópàá (Ìyen ni pé Àkàbí tí Òsanyìnnínbí wòsàn ni ó dúró fún òun náà) Ní ojó tí àwon Òfíntótó wá sí ilé Òsanyìnnínbí, nnkan bí agogo mókànlá ni ó wolé àwon Òfíntótó sì dé ilé rè ní aago méjì kojá ìséjú méwàá. Nígbà tí Akin Olúsínà àti Ilésanmí dé òdò Òsanyìnnínbí tí ó rò pé oògùn ni wón wá se ní òdò òun, àwon ebo tí ó kà fún won ni ìyá ewúré kan, egbèrún náírà ìgò epo kan, isu méta àti ìgàn asofunfun kan. Akin Olúsínà mu emu ní ilé Òsanyìnnínbí Ajéwolé ni ó ra kòkó lówó Òsanyìnnínbí. Egbèfà náírà (N200.00) ni ó gbà ní owó kòkó náà.

8. Àwon ohun tí ó ye kí a se àkíyèsí ní orí yìí ni ìwònyí: Láti lè mo iye tí Òsanyìnnínbí gbà fún kòkó tí ó tà fún Ajéwolé, ogbón ni wón fi tan Òsanyìnnínbí. Wón so fún un pé enì kan ń robí àti pé yóò nílò onísèègùn. Omo odún méfà ni Oládiípò. Òun sì ni àbíkéyìn Yéwándé Bándélé jé omo odún méjo. Omo Àsàké ni Jayéjayé kan ni Àsàké máa ń wo àdìre tàbí borokéèdì ó sì máa ń wo súwéta nígbà òtútù. Fawolé: Ó wà lára àwon eni tí ó wá wo Orímóògùnjé nígbà tí ara rè kò yá. Nígbà tí Akin Olúsínà se ìwádìí nípa rè, èsì tí ó rí gbó ni ìwònyí: Wón ní ìhà sáábó ni Fáwolé máa ń gbe Tinúké ni orúko omo rè. Nípa aso tí ó wò ní ojó tí ó wá sí òdò Orímóògùnjé, eni kan so pé aso sáféètì pèlú aso òfì ni ó wò. Eni kan so pé sán-ányán ni aso tí ó wò níwòn ìgbà tí ó ti jé pé àwon omódé kìí tètè gbàgbé nnkan, Akin Olúsínà ní kí awón bèèrè ìbéèrè nípá Fáwolé lówò Fólúké àti Bándélé. Fólúké so pé aso sáféètì ni ó wò. Ó ní ó dé filà sán-ányán, ó wó bàtà aláwò funfun ràkòràkò Bándélé ni ó bomi fún Fáwolé ní ojó tí ó wá sí òdò Orímóògùnjé. Folúké ní ojoojúmó ni Òsányìnnínbí máa ń wá sódò Orímóògùnjé nígbà tí Orímóògùnjé ń sàìsàn ó sì máa ń dúró di ìgbà tí wón bá ń pèrun alé kí ó tó kúrò ní òdò rè. Folúké ní òun rí nnkan kan bí ológbò ní àpò rè ni ojó kan. Àlàó kò gbó nípa eni tí ó ń fi kókóró dán séèfù wò nítorí pé ó lo sí ibì òkú ìyá Báyò ní ojó náà. Ìyá Bándélé ni eni tí ó fi kókóró dan séèfù wò náà Orímóògùnjé kò so òrò eni tí ó fi kókóró dán séèfù wò yìí fún Àlàó. Yéwándé náà kò so fún un.

9. Igba náírà (N200.00) ni wón bá ní ilé Àsàké, ìyen ìyá Bándélé nígbà tí àwon Akin Olófìn-íntótó ye ilé rè wò. Eni tí ó fi kókóró dán séèfù wò tí a ń sòrò rè lókè ni Àsàké ìyá Bándélé. folúké ni ó so fún ìyá rè pé Àsàké ń fi kókóró dán séèfù wò. Àsàké máa ń kanra mó omodé. Aso òfì ni Yéwándé wò nígbà tó wón ń se ìwádìí yìí torí òtútù. Ojó kejì ojà Ajágbénulékè ni Àsàké rí kókóró tí ó fi dán séèfù wò nínú yàrá rè. Àlàá, Àkin àti Ilésanmí fi kókóró náà dán séèfù wò, kò sí i. Léyìn ìwádìí ti ojó yìí, Akin Olófìn-íntótó àti ilésanmí padà sí Ìbàdàn. Ní ibi tí Akin ti dá mólò dúró nígbà tí o fé eran ìgbé ni bàbá alágbède kan ti so fún omo kan pé kí ó wò okò náà. Kólá ni orúko omo yìí. Orí yìí ní wón ti wá mo orúko omoge tí Akin Olúsínà ra otí fún nígbà tí wón ń lo sí Ifè tí a ti ménu bà sáájú. Orúko omoge yìí ni fìlísíà Olówólàgbà. A ó rí i ní iwájú pé filísíà Olówólàgbà yìí ni orúko mìíràn fún ìyàwo Orímóògùnjé tí ó jí owó Orímóògùnjé gbé. Akin àti Ilésanmí wá filísíà yìí lo sí pètéèsì aláwò pupa rúsúsúsú. Kólá ni ó ràn wón lówó láti mo ilé yìí. Akin àti Ilésanmí sun òdo Fìlísíà mójú. Nígbà tí ilè mó, wón rí Pópóolá. Ó gbé won dé màpó.

10. Akin lo gbowó ní bànkì. Òun àti Ilésanmí ni wón jo lo. Ní bánkì, wón pàdé Kólá. Enu rè ni wón ti gbó pé Bínpé àbúrò fìlísíà fé se ìgbéyàwó ní Gbòngán. Pópóolá gbé Akin, Ilésanmí àti Kólá. Ní ònà, ní ibi tí alágbèdé ti fi Kólá sí okò ní ìjelòó, wón rí àwon méjì tí wón ń jà Ògúndélé ni orúko alágbède yìi. Òun ni ó ń bá Jìnádù jà. Wón gbá Adénlé tí ó fé là là wón ní èsè nínú. Pópóolá tí ó jé olópàá ni ó pàse pé kí won dá owó ìjà dúró tí wón sì se béè. Ohun tí ó fa ìjà tí Ògúndélé àti Jinádù ń jà ni pé Ògúndélé tí ó jé alágbède ro kókóró kan fún jìnádù ní múrí méta (#60), Jìnádù san Múrí kan (#20) níbè ó ku múrí méjì (#40). Ògúndélé bínú nítorí pé Jìnádù kò tètè san múrí méjì tí ó kì. Jìnádù bínú nítorí pé ó so pé Ògúndélé sin òun ní owó ní àárí àwùjo. Jìnádù so pé Ògúndélé fi òrùko ère na òun. Nígbà tí Kólà sò kalè tí ó ń lo, ó gbàgbé àpò rè sùgbón wón dá a padà fún un. Nígbà tí Ain àti Ilésanmí ti Ìbàdàn tí wón ti ń bò dé Ilé-Ifè, wón lo sí ilé fáwolé Nígbà tí Orímóògùnjé ń sàìsàn lówó tí folásadé 9tí àwa tún mò sí fìlísíà) wá sí Ifè, ó lò tó ojó méta dípò méjì tí ó máa ń lò télè. Ìpàdé omolébí tí wón fé se gan-an ni ó tèlè mú un padà. Yàtò sí ìgbà tí ìnáwó pàjáwùrù bá wà ojó karùn-ún kànùn-ún ni Orímóògùnjé máa ń mú owó nínú séèfù rè nígbà tí ó wà láyé. Gégé bí a ti so télè, Yéwándé máa ń bá Orímóògùnjé mú owó nínú séèfù rè sùgbón ó tó osù kan sí ìgbà tí Orímóògùnjé tó kú tí ó ti rán an mú owó nínú rè gbèyìn. Ojó ojà ni ojó tí Orímóògùnjé máa ń mú owó nínú séèfù rè máa ń bó sí. Ojó kérin tí Orímóògùnjé mú owó kéyìn nínú séèfù rè ni ó kú. Ìyen ni pé ojà dòla ni ó kú Orímóògùnjé máa ń fún àwon ìyàwó rè ní owó-ìná tí ó bá ti mówó. Níbi tí wón ti ń se ìwadìí yìí, Akin Olúsínà ń fi ataare jobì. Túndé Atòpinpin ní kí àwon ye yàrá Folásadé wò.

11. Ìsòrí kokànlá yìí ni ó ti hàn gbangba pé Folásadé, òkan nínú àwon ìyàwó Orímóògùn ni ó jí owó rè gbé. Ó ní ìdí tí òun fi jí owó náà gbé nip é òun kò bímo fún Orímóògùnjé òun kò sì fé kì tòun ó gbé sílé rè nítorí pé omo tì obìnrin bá bí fún oko ni wón fi máa ń pín ogún oko náà ní ilè Yorùbá. Folásadé ni ó yí orúko padà tí ó di fìlísíà. Òun náà ni ó lo ro kókóró lódò bàbá àgbède tí Àsàké fi dán séèfù wò.


  1. Àwon Èdá-Ìtàn

Akin Olúsínà: Òun ni wón máa ń pè ní Akin Olófìn-íntótó, omo Olúsínà. Òun ni ó se ìwádìí owó tí ó sonù. Àròso ni ó ti wokò lo sí Ifè láti lo se ìwádìí owó náà. Fìlà rè sí bó sílè nínú mótò tí ó wò. Dírébà okò yìí kò mo okò wà dáadáa. Akin Olúsíná féràn eran ìgbé. Ó máa ń mutí. Ó máa ń jobì tó fi ataa sínú rè. Ó ní túbòmu ó sì máa ń fi owó pa á. Ó se wàhálà púpò kí ó tó mò pé Folásadé tí ó tún ń jé filísíà nì ó jí owó Orímóògùnjé kó.

Folásádé: Òun ni ó jí owó Orímóògùnjé kó. Kò bímo fún Orímóògùnjé. Ìdí nì yí tí ó fi jí owó rè gbé. Ó ní kí ti òun má bàa jé òfo nílé Orímóògùnjé ni ó jé kí òun jí owó rè gbé. Folásadé náà ni ó yí orúko padà sí fìlísíà Olówálàgbà. Orúko yìí ni ó si fi lo fi owó pamó sí bánkì. Gbòngán ni ó ń gbé sùgbón gégé bíi fìlísíà, ó ní ilé sí Ibadan. Gégé bíi fìlísíà, Ògá ni ó jé fún Kólá Òwú ara súwétà rè tí ó já bó síbi séèfù wà lára ohun tí ó ran Akin Olúsínà lówó láti rí i mú. Ìwé ìfowópamó rè tí Akin Olúsínà rí lówó Kólá náà tún wà lára ohun tí ó ran Akin Olúsínà lówó. Folásadé wà lára àwon tí wón bí séèfù lójú rè ní ilé Orímóògùnjé tí won kò bá nnkan kan níbè. Kò sì jéwó pé òun ni òun kó owó tí ó wà níbè. Ó máa ń ti Gbòngán wá sí Ifè. Òun ni ìyàwó àfékéyìn foún Orímóògùnjé. Tí ó bá wá láti Gbòngán, ó máa ń lò tó ojó márùn-ún ní Ifè tàbí òsè kan. Ilé oúnje ni Akin àti Ilésanmí ti kókó pàdé rè. Léyìn tí ó jiyán tán ní ilé olóúnje yìí, ó mu ìgò otí kan àti àbò nínú otí tí Akin Olúsínà rà.

Àkàngbé Orímóògùnjé: Òun ni wón jí owó rè gbé tí Akin Olúsínà wá se ìwádìí rè. Àìsàn tí ó se é tí ó fi kú kò ju ojó méwàá lo. Abé ìròrí rè ni kókóró ojú ńlá séèfù rè máa ń wà. Inú séèfù yìí nì ó máa ń kó owó sí. Kìí yo àwon kókóró ojú kékeré séèfù yìí. Tí wón bá ti ilèkùn yàrá rè, wón máa ń fi kókoró há orí àtérígbà níbi tí enikéni ti lè mú un. Orúko múràn tí ó ń jé ni Bándélé. Ogóje náírà (#140), péré ni wón bá nígbà tí ó kú tán. Kí ó tó kú ó ti ra ilè tí yóò fi kólè. Ajísafínní ni ó bá a dá sí òrò ilè tí ó rà náà. Owó Òsúnlékè ni ó ti rà á. Egbàáta náírà (#6,000) ni ó ra ilè náà.

Dúró: Dúró ni àkóbí omo Àkàngbé Orímóògùnjé. Ilé-èkó girama ni ó wà. Odún kan ni ó kù kí ó jáde. Òun ni ó ko ìwé sí Akin Olúsínà pé kí ó wá bá òun wádìí owó bàbá òun tí won kò rí mó. Àdùnní ni orúko ìyá rè òun nìkan ni ó sì bí fún bàbá rè. Àdùnní yìí tí kú ní odún méta sáájú bàbá rè. Omo odún métàdínlógún (17) nì Dúró. Àbúrò mérin ni ó ní. Àwon náà ni Àdùké, Omówùmí, Oládípò àti Bándélé.

Àdùnní: Àdùnní ni ìyàwó tí Orímóògùnjé kókó fé. Ó kú ní odún méta sáájú oko rè. Òun ni ó bí Dúró fún Orímóògùnjé. Ègbón ni ó jé fún Ilésanmí. Omo ìlú kan náà nì òun àti Akin Olúsínà.